Thứ năm, ngày 21/8/2014 Trang PB & GD pháp luật  >  Hỏi đáp pháp luật  >  Danh sách câu hỏi và câu trả lời  > Hỏi đáp pháp luật giao thông đường bộ
Tin mới cập nhật
Thông báo
  • Website Thanh Tra Bo GTVT
  • Website Cuc duong Bo Vietnam
  • Website Cuc Duong Song Viet Nam
  • Website Cục Hàng Hải Việt Nam
  • Website Cục Hàng Không Việt Nam
  • Website Cục Y tế Giao thông vận tải
  • Website Cuc Dang Kiem Vietnam
  • Website Cục  QLCT&CTGT
  • Website Cục  Đường sắt
  • Nhà xuất bản Giao thông vận tải

Mức xử phạt hành chính cho trường hợp chủ xe không chuyển quyền sở hữu phương tiện theo quy định

21/11/2011 14:26 GMT+7

- Hỏi (Nguyễn Hoàng Đức - y3uroajbo_lachjennho_phajhok3m@yahoo.com.vn):

Xin các đơn vị chức năng cho tôi được biết trường hợp phát hiện chủ xe không chuyển quyền sở hữu phương tiện theo quy định (mua xe xong nhưng không làm thủ tục sang tên) hoặc giao xe hay để cho người không đủ điều kiện theo quy định của pháp luật điều khiển xe tham gia giao thông, mức phạt là bao nhiêu. Theo tôi được biết qua baodientu.chinhphu.vn thì mức phạt từ 100.000vnd đến 200.000vnd, nhưng vài tháng trước tôi lại bị gán mức phạt lên đến hơn 500.000vnd. Tôi thực sự không hiểu vấn đề này. Có thể baodientu.chinhphu.vn không cập nhật những thông tin mới nhất để người dân chúng tôi nắm bắt, hoặc các CSGT đẫ cố tình không tuân theo quy định của Chính phủ?.

- Trả lời:

Vụ Pháp chế trả lời như sau:

Theo như câu hỏi của bạn thì thiếu một số thông tin như: xe của bạn là xe ô tô hay xe mô tô?. Tuy nhiên, trong trường hợp của bạn, Vụ Pháp chế liệt kê các mức xử phạt được quy định tại Nghị định 34/2010/NĐ-CP ngày 02/4/2010 để bạn nghiên cứu như sau:

Điều 33 Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 02/4/2010 quy định như sau :

"Điều 33. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ

1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự mô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

a) Không chuyển quyền sở hữu phương tiện theo quy định;

b) Tự ý thay đổi nhãn hiệu, màu sơn của xe không đúng với Giấy đăng ký xe.

2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với chủ xe mô tô, xe gắn máy; các loại xe tương tự mô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

a) Tự ý đục lại số khung, số máy;

b) Tẩy xóa, sửa chữa hoặc giả mạo hồ sơ đăng ký xe;

c) Tự ý thay đổi khung, máy, hình dáng, kích thước của xe;

d) Khai báo không đúng sự thật hoặc sử dụng các giấy tờ, tài liệu giả để được cấp lại biển số, Giấy đăng ký xe;

đ) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định của pháp luật điều khiển xe tham gia giao thông.

3. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng đối với chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

a) Lắp kính chắn gió, kính cửa của xe không phải là loại kính an toàn;

b) Tự ý thay đổi màu sơn của xe không đúng với màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe; không thực hiện đúng quy định về biển số, quy định về kẻ chữ trên thành xe và cửa xe.

4. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:

a) Tự ý đục lại số khung, số máy;

b) Tẩy xóa hoặc sửa chữa Giấy đăng ký xe, hồ sơ đăng ký xe, Giấy chứng nhận hoặc tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường hoặc các loại giấy tờ khác về phương tiện;

c) Không chấp hành việc thu hồi Giấy đăng ký xe; biển số xe; sổ chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường phương tiện giao thông cơ giới đường bộ theo quy định;

d) Vẽ, dán quảng cáo trên xe không đúng quy định;

đ) Không chuyển quyền sở hữu phương tiện theo quy định;

e) Không làm thủ tục đổi lại Giấy đăng ký xe khi xe đã được cải tạo;

g) Giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện theo quy định của pháp luật điều khiển xe tham gia giao thông;

…”

Vì vậy, tuỳ theo loại xe mà bạn hỏi nếu có lỗi vi phạm sẽ bị xử phạt theo các mức khác nhau.

Chúc bạn sẽ không bao giờ bị phạt vi phạm hành chính nữa.

- Địa chỉ người/cơ quan trả lời: Hoàng Ân Phú - Vụ Pháp chế - Bộ GTVT
- Địa chỉ email: phapche@mt.gov.vn
- Điện thoại: 0439420189