Thứ tư, ngày 20/8/2014 Trang PB & GD pháp luật  >  Hỏi đáp pháp luật  >  Danh sách câu hỏi và câu trả lời  > Hỏi đáp pháp luật giao thông đường bộ
Tin mới cập nhật
Thông báo
  • Website Thanh Tra Bo GTVT
  • Website Cuc duong Bo Vietnam
  • Website Cuc Duong Song Viet Nam
  • Website Cục Hàng Hải Việt Nam
  • Website Cục Hàng Không Việt Nam
  • Website Cục Y tế Giao thông vận tải
  • Website Cuc Dang Kiem Vietnam
  • Website Cục  QLCT&CTGT
  • Website Cục  Đường sắt
  • Nhà xuất bản Giao thông vận tải

Quy định số người được phép chở trên phương tiện cơ giới đường bộ

19/04/2012 16:30 GMT+7

Hỏi (Cáp phong - phongcx1963@yahoo.com)

Tôi muốn hỏi một vấn đề liên quan tới số người ngồi trên từng loại xe và số người được phép chở, theo tôi nhớ không lầm thì đã từng có 1 văn bản của Bộ GTVT quy định về số người được phép chở vượt cho từng loại xe theo một tỷ lệ nhất định. Ví dụ xe 5 chỗ ngồi được phép chở vượt 1 người nhưng phải ngồi ở hàng ghế sau, ngoài ra trong trường hợp trẻ em thì có được phép tính như vậy không ví dụ 2 trẻ em. Theo Luật GTĐB mới và Nghị định 34 điều này có cho phép hay không?

Trả lời:

1. Về quy định số người được phép chở trên phương tiện cơ giới đường bộ:

- Tại Điểm d, Khoản 1, Điều 68 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định người vận tải, người lái xe khách phải chấp hành quy định “không chở hành khách, hành lý, hàng hóa vượt quá trọng tải, số người theo quy định”.

- Số người được phép chở được xác định cụ thể tại giấy Đăng ký xe do cơ quan Công an cấp.
- Tại Khoản 1, Điều 30 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định

“Người điều khiển xe mô tô hai bánh, xe gắn máy chỉ được chở một người, trừ những trường hợp sau thì được chở tối đa hai người:

a) Chở người bệnh đi cấp cứu;

b) Áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật;

c) Trẻ em dưới 14 tuổi”.

2. Xử phạt người điều khiển xe ô tô vi phạm chở quá số người quy định :

Nghị định số 34/2010/NĐ-CP ngày 02/04/2010 của Chính phủ Quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ.

- Khoản 2, Điều 26 quy định “Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 300.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người (trừ xe buýt) vi phạm hành vi: chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ ngồi, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ ngồi đến xe 15 chỗ ngồi, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ ngồi đến xe 30 chỗ ngồi, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ ngồi, trừ các hành vi vi phạm quy định tại khoản 3 Điều này ”.

- Khoản 3, Điều 26 quy định “Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách chạy tuyến có cự ly lớn hơn 300 km vi phạm hành vi: chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ ngồi, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ ngồi đến xe 15 chỗ ngồi, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ ngồi đến xe 30 chỗ ngồi, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ ngồi”.

- Nghị định 34/2010/NĐ-CP không phân biệt số người chở quá quy định là người lớn hay trẻ em.

- Xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy ( kể cả xe máy điện ) các loại tương tự mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ:

Điểm l, Khoản 3, Điều 9 NĐ 34/2010/NĐ-CP quy định phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với hành vi: “chở theo 2 (hai) người trên xe, trừ trường hợp chở người bệnh đi cấp cứu, trẻ em dưới 14 tuổi, áp giải người có hành vi vi phạm pháp luật.”

- Địa chỉ cơ quan trả lời: 106 Thái Thịnh – Đống Đa – Hà Nội

- Địa chỉ email: phapchetcdbvn@gmail.com

- Điện thoại: (84) 4 35372870