Thay đổi kết cấu xe bao nhiêu thì được xem là vi phạm Luật giao thông

21/11/2011 14:8 GMT+7

Theo em nghĩ gắn thắng đĩa sau cho xe gắn máy rất tốt và an toàn. Nhưng một số ý kiến em nhận được từ người thân thì việc gắn thắng sau cho xe sẽ vi phạm luật an toàn giao thông và có thể bị phạt. Có đúng như vậy không ạ?

- Hỏi (cheat_illsion@yahoo.com):

Cho em xin hỏi là nếu thay đổi kết cấu xe bao nhiêu thì được xem là vi phạm luật giao thông?

Theo em nghĩ gắn thắng đĩa sau cho xe gắn máy rất tốt và an toàn. Nhưng một số ý kiến em nhận được từ người thân thì việc gắn thắng sau cho xe sẽ vi phạm luật an toàn giao thông và có thể bị phạt. Có đúng như vậy không ạ?

- Trả lời:

Vụ Pháp chế trả lời như sau :

Khoản 2 Điều 58 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định :

"Điều 55. Bảo đảm quy định về chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe cơ giới tham gia giao thông đường bộ

1. Việc sản xuất, lắp ráp, cải tạo, sửa chữa, bảo dưỡng và nhập khẩu xe cơ giới tham gia giao thông đường bộ phải tuân theo quy định về chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường. Không được cải tạo các xe ô tô khác thành xe ô tô chở khách.

2. Chủ phương tiện không được tự thay đổi kết cấu, tổng thành, hệ thống của xe không đúng với thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.

…”.

Theo đó, thì việc thay đổi kết cấu phương tiên như bạn đã nói ở trên là đã vi phạm Luật Giao thông đường bộ.

- Địa chỉ người/cơ quan trả lời: Hoàng Ân Phú - Vụ Pháp chế - Bộ GTVT
- Địa chỉ email: phapche@mt.gov.vn
- Điện thoại: 0439420189