Điều kiện sức khỏe thi bằng lái xe mô tô, xe máy

22/10/2012 9:41 GMT+7

Điều kiện sức khỏe thi bằng lái xe mô tô, xe máy

Hỏi: (Nguyễn Thị Hải Yến - yenkhtn@gmai.com)

Cho em hỏi là: Chân phải em hơi yếu nhẹ do lúc nhỏ bị sốt bại liệt, như vậy em có thể thi được bằng lái xe hai bánh không ?

Trả lời: Vụ Quản lý phương tiện và người lái - Tổng cục Đường bộ Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 10 Thông tư số 07/2009/TT-BGTVT ngày 19/06/2009 của Bộ Giao thông vận tải quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ thì hồ sơ của người học lái xe mô tô hạng A1 gồm:

- Đơn đề nghị học, sát hạch để cấp giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 13;

- Bản photocopy giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn;

- Giấy chứng nhận sức khoẻ do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định.

Vì vậy, bạn cần đến cơ sở y tế có thẩm quyền để được khám và nếu đủ điều kiện thì được cấp giấy chứng nhận đủ sức khoẻ để được học, dự sát hạch, cấp giấy phép lái xe theo quy định.

Chúng tôi xin gửi một số thông tin để bạn biết và tham khảo.

- Đại diện cho cơ quan trả lời: Vụ Quản lý phương tiện và người lái - Tổng cục Đường bộ Việt Nam.

- Địa chỉ : Số 106, Thái Thịnh, Đống Đa, Hà Nội.

- Số điện thoại: (04) 3.8571. 646.

- Email: innguyenle672@gmail.com; nguyenvanle@drvn.gov.vn